Wiwi: Mene Ne Fa’idodin Lafiya Da Hatsarin Ta?
Mutane da yawa sun yi imani cewa tabar Wiwi magani ne mai inganci ga cututtuka iri-iri da rashin ilimin kimiyya game da tasirin sa, ya ɗan ƙara tsananta a cikin yan kwanakin nan ta hanyar neman halasta ta.
A cewar Cibiyar Kiwon Lafiya ta ƙasa, mutane sun yi amfani da marijuana, ko tabar wiwi, don magance cututtukan su aƙalla shekaru 3,000 da suka gabata. Kodayake, Hukumar Abinci da Magunguna (FDA) ba ta ɗauki wiwi a matsayin lafiya ko tasiri a cikin kula da kowane yanayin rashin lafiya ba.
Duk da haka, cannabidiol, wani abu da ke cikin wiwi, ya sami amincewa shekarun baya a matsayin magani ga wasu nau’in farfadiya. A cikin wannan labarin, muna duban shaidar kimiyya da ke auna fa’idodin kiwon lafiya na wiwi da haɗarin lafiyarta.
To mene ne amfanin tabar wiwi a likitanci?
A cikin shekaru da yawa, bincike ya ba da sakamako don nuna cewa wiwi na iya zama da fa’ida wajen magance wasu yanayin da suka hada da;
1. Tana iya taimakawa wajen rage ciwo mai tsanani: Masu bincike sun gano cewa wiwi, ko samfuran da ke ɗauke da cannabinoids waɗanda ke cikin sinadarai masu aiki a cikin wiwi, ko wasu mahadi waɗanda ke aiki akan masu karɓa iri ɗaya a cikin kwakwalwa kamar yadda wiwi ke da tasiri wajen kawar da ciwo mai tsanani.
2. Tana iya taimakawa rage bacin rai, damuwa bayan tashin hankali, da damuwa na zamantakewa: Wani bita da aka buga a Clinical Psychology Review ya kimanta duk littattafan kimiyya da aka buga waɗanda suka bincika amfani da wiwi don magance alamun cututtukan tabin hankali.
Abin sha’awa, shaidu har zuwa yau sun nuna cewa wiwi na iya taimakawa wajen magance wasu yanayin lafiyar hankali. Ko da yake, sun yi gargaɗin cewa wiwi ba magani ba ne da ya dace don wasu yanayin lafiyar hankali, irin su cututtukan bipolar da psychosis.
3. Farfadiya: Hukumar Abinci da Magunguna ta amince da amfani da wani magani mai ɗauke da cannabidiol (CBD) don magance wasu nau’ikan cututtukan da ba su da yawa, mai tsanani, da kuma farfaɗo da ake kira Lennox-Gastaut syndrome da Dravet syndrome waɗanda ke da wahalar sarrafawa tare da wasu nau’ikan magunguna.
Maganin tushen CBD da aka sani da Epidiolex. Abin sha’awa, wani binciken da aka buga ya gano cewa amfani da CBD ya haifar da ƙarancin kamawa tsakanin yara masu fama da cutar Dravet, idan aka kwatanta da placebo.
A cikin binciken, yara 120 da matasa masu fama da ciwo na Dravet, an ba su bazuwar don karɓar maganin CBD na baka ko placebo na makonni 14, tare da magungunan da suka saba. Abin takaici, bincike ya nuna cewa marijuana na iya taimakawa wajen magance farfaɗo.
Yanzu, menene haɗarin lafiyar wiwi?
Matsalolin lafiyar kwakwalwa An yi imanin yin amfani da tabar wiwi na yau da kullun yana ƙara tsananta alamun da ke akwai na rashin lafiya a tsakanin mutanen da ke da wannan matsalar tabin hankali.
Matsakaicin shaida ya nuna cewa masu amfani da wiwi na yau da kullun suna iya fuskantar tunanin kashe kansu, kuma akwai ƙaramin haɗarin baƙin ciki tsakanin masu amfani da marijuana.
Bugu da ƙari, yin amfani da wiwi na iya ƙara haɗarin ciwon hauka, ciki har da schizophrenia.
Cutar numfashi Babu shakka, shan tabar wiwi na yau da kullun yana da alaƙa da haɓakar haɗarin tari na yau da kullun, Wani binciken da ya bincika alaƙar da ke tsakanin amfani da marijuana da cututtukan huhu ya nuna cewa yana da kyau cewa shan tabar na iya haifar da cutar kansa ta huhu, kodayake yana da wahala a gama haɗin gwiwa.
Madogara: MEDICALNEWSTODAY.