Nau’in Jiragen Da Zasu Iya Tashi Sama Ba Tare Da Injin Ba, Da Yadda Hakan Ke Faruwa
Yawancin mutane sun san cewa jirage na iya tashi a sakamakon samun injin, amma kuma akwai wasu nau’ikan jiragen da ke tashi ba tare da injin ba, kuma ire-iren wadannan jiragen ana kiransu gliders.
Gliders wani nau’i ne na jirgin sama mai fuka-fukai waɗanda ke taimakawa wajen tashi ta hanyar da iskar da ake yi a kan samansa na dagawa. Don mu fahimci wannan sosai, muna bukatar mu ɗan bincika yadda jirage za su iya tashi kuma mu kwatanta shi da mai tuƙi.
Jirage na iya tashi saboda suna da injuna, kuma wannan injin yana da alhakin mayar da martani ga runduna hudu da ke aiki a kan jirgin a cikin motsi. Wadannan runduna guda hudu sun hada da;
Lift: Wannan shi ne kawai ƙarfin da ke haifar da bambanci a cikin saurin iska da jirgin sama. Dagawa yana aiki lokacin da jirgin ke motsi, iska yana gudana akan fuka-fuki, sai a jefar da wannan iskar zuwa ƙasa wanda daga baya ya haifar da ƙarfi sama.
Drag: Wannan shi ne ƙarfin motsa jiki wanda ke yin aiki a gaba da gaba na motsin jirgin. A cikin sassauƙan kalmomi, ja shine gogayyawar iska akan ƙaƙƙarfan farfajiyar jirgin.
Trust: Wannan shi ne karfin da ke motsa jirgin gaba wanda injin ke yi.
Weight: Wannan shi ne kawai nauyin jirgin da nauyi ya ja.
Yanzu idan jirgin ya ci gaba da tafiya yadda ya kamata dole ne karfin da ake kira lift ya yi tir da nauyin jirgin yayin da tursasa ta hana ja a lokacin da jirgin ke tashi. Injin jirgin sama ne ke da alhakin motsa shi gaba yayin da fuka-fukan ke daidaita motsinsa zuwa sama.
Yadda Gliders ke iya tashi: Jiragen sama da masu tuƙi za su yi kama da juna saboda ƙirarsu, yadda suke tashi da kamannin su na gaba ɗaya, duk da haka rashin injin da ke cikin ɗigon ya canza yadda yake tashi.
Glider ba shi da injiniya wanda ke nufin ba shi da tsarin motsa jiki, duk da haka yana yin hakan ta hanyar samun ikon harba daga wani tsayi na musamman.
Lokacin da aka ƙaddamar da glider gaba daga wani tsayi, yana canza ƙarfin kuzari zuwa kuzarin motsi lokacin da ya faɗi. Hakan na nufin idan aka harba shi, iskar da ke gudana a kan fikafikan mai tuƙi sai ta haifar da ɗagawa wanda zai ba mai tuƙi damar tsayawa a cikin iska.
Wannan ikon mai tuƙi don iya zama a cikin iska ba tare da injina ba saboda dalilai kamar haka;
Ƙananan girman fuselage: Idan aka kwatanta da jirgin sama na kasuwanci za ku lura cewa gliders suna zuwa da ƙarami fuselage, yawancin gliders suna da wurin zama na mutane 2 kawai wanda ke cikin ƙaramin jirgin ruwa kuma matukin yana zaune a wani wuri na kwance, ba kamar jirgin ku na kasuwanci ba. matukan jirgi suna zaune tsaye.
Mai nauyi: An ƙera gabaɗayan jirgin don zama mai haske sosai wanda ke ba da damar fuka-fuki su sami damar ɗaukar motsin iska a cikin yanayi da kuma zazzagewa. A bayanin ƙarshe, gliders gabaɗaya ba su da injuna duk da haka masu yin motsi suna da ƙaramin injin da zai iya tsawaita lokacin tashi ta hanyar kiyaye tsayi.