Lafiya

Dalilai 5 Da Ke Sanya Jin Zafi Da Ƙuna A Tafin Ƙafafu

Fatar jiki, tsokoki, da jijiyoyi da ke cikin ƙafafu duk na iya haifar da jin zafi da ƙuna ko rashin jin daɗi. Sanin tushen rashin jin daɗin zai iya taimakawa wajen fahimtar dalilin da samun damar maganin da ya dace.

A cewar “Medical News Today” a ƙasa akwai wasu abubuwan da ke haifar da jin zafi a cikin ƙafar ku.

1. Jin zafi da ciwo a katattara: Bayanin likitanci game da zafi ko rashin jin daɗi da ke faruwa a cikin ɓangaren waje na cinya (Meralgia Paresthetica). Rashin jin daɗi da ƙunaf yana tasowa ne sakamakon babban jijiyar da aka matse.

Abubuwan da ke haifar da rashin jin daɗi na cinya sun haɗa da rauni, kumburi, ko matsa lamba akan kafa. Wasu sanannun al’amuran sun haɗa da ɗaukar abu mai nauyi, sutura matsatstsiya, ko kayan aikin da ke matse jiki.

2. Lalacewar jijiya, Nerve Damage: Peripheral neuropathy shine kalmar likita don nau’in ayyukan da ke faruwa a cikin jijiya. Gaba ɗaya yana shafar ƙafa da tafi, amma a wasu lokuta yana iya shafar hannu da hannaye. Ciwon sukari abu ne na bayyana jijiya.

Yawan sukarin da ke cikin jini yana lalata jijiyoyi da magudanar jini da ke isar da jini da sauran sakamakon gina jiki ga jijiyoyi. Bayan lokaci, wannan na iya kawo da neuropathy na gefe.

3. Zaman cikin rana: Yana da sauƙi don watsi da ƙafafu lokacin da ake amfani da hasken rana a jikinka. Mutum ba zai iya jin cewa haske da zafin rana sun shafi fatar jikin su ba har sai sun ji zafi ko rashin jin daɗi bayan ƴan sa’o’i.

Rana yana jawo kumburin fata. Yana iya jin zafi lokacin da ka taɓa ɓangaren da abin ya shafa kuma ya haifar da jin zafi wanda ke dadewa na ɗan lokaci. Yana da mahimmanci don kwantar da fata don rage rashin jin daɗi da kuma kawar da lalacewa.

4. Rauni: Raunin da ke faruwa a cikin ƙafa yana ɗaya daga cikin abubuwan da ke haifar da rashin jin daɗi. Musamman ma, ƙonawa yana haifar da lalacewar tsokoki.

Lokacin da tsokoki suka shimfiɗa fiye da iyakar su, zai iya haifar da damuwa. Yana da ikon yaga sashin tsoka. Motsa jiki shine babban dalilin ciwon tsoka.

5. Motsa jiki: Motsa jiki da ke yin amfani da tsokoki a kafafu na iya haifar da jin zafi. Wannan ba kullum yana nufin cewa tsoka ya ji rauni ba.

Lokacin yin motsa jiki, jiki yana buƙatar ƙarin kuzari fiye da yadda aka saba. Ba zai iya ɗaukar isasshen iskar oxygen don samar da makamashi ba, don haka tsokoki a cikin jiki suna ɗauka. Wannan yana haifar da lactic acid, wanda ke haifar da jin zafi.