Lafiya

Amfanin Dabino Ga Lafiyar Ɗan Adam

‘Ya’yan itacen dabino shine tushen fiber na abinci, kuzari, sukari, da sauran abubuwan gina jiki waɗanda ke ƙara ƙimar lafiyar zuciya, haɓaka sha’awar jima’i, da haɓaka kwayoyin haihuwa, da sauran fa’idodi.

Kuna iya karanta fa’idodin ya’ƴan itacen dabino guda 5 a nan:

  1. Hana Jin Zafi Da Kumburi: Dabino ya ƙunshi ma’adanai masu mahimmanci kamar zinc, calcium, iron, phosphorus, sodium, potassium, da magnesium, waɗanda ke taimakawa tsarin juyawa yadda ya kamata. Magnesium yana da kaddarorin kashe zafi wanda ke taimakawa rage cututtukan da ke da alaƙa da kumburi ko ciwon gabobi.
  2. Yana Rage Cholesterol: Yana fuskantar matsalolin lafiyar zuciya gaba ɗaya da raguwar LDL cholesterol a cikin jini. Wadannan ‘ya’yan itatuwa suna da tasiri na maganin zuciya na gargajiya idan aka jika shi cikin ruwa dare ɗaya sannan a sha da safe kwanaki a jere ko kuma idan an ci su azaman ‘ya’yan itace akai-akai. Yin amfani da wannan ‘ya’yan itace akai-akai yana taimakawa wajen rage cholesterol da damuwa na oxygenation saboda ba shi da cholesterol.
  3. Yana Kara Lafiyar Kwakwalwa: Har ila yau, yana dauke da sinadarai masu mahimmanci na bitamin da ke da isasshen bitamin kamar folate, bitamin K, thiamin, bitamin A, riboflavin, niacin, da bitamin B6. Vitamin B6 yana taka muhimmiyar rawa wajen aiwatar da ayyukan jiki da tunani. Cin ‘ya’yan itacen dabino da yawa yana nufin shan bitamin da suka dace, musamman B6, wanda ke taimakawa ga lafiyar kwakwalwa. Haka nan, babban abun cikin shi na potassium yana taimakawa wajen haɓaka saurin kwakwalwa. Potassium kuma yana sarrafa matakan hawan jini da bugun zuciya, ta yadda zai hana cututtukan zuciya.
  4. Yana Taimakawa Wajen Jima’i: ‘Ya’yan itãcen dabino a dabi’ance aphrodisiac ne, wanda ke nufin suna inganta ƙarfin jima’i kuma suna rage yawan matsalolin jima’i. An yi nazarin kasancewar estradiol da flavonoid kuma an tabbatar da cewa suna bada gudummawa sosai ga inganta sha’awar jima’i, inganta nauyi da karuwa a cikin gwaje-gwaje, da haɓaka kwayoyin haihuwa. Haka nan yana taimakawa wajen haɓaka yawan ruwan maniyyi.
  5. Yana Hana Ciwon Ciki: Abun fiber mai narkewa da mara narkewa a cikin ‘ya’yan itacen dabino yana taimakawa kawar da tsarin gastrointestinal, inganta narkewar abinci da rage haɗarin gyatsa a cikin tsarin. Dabino kyakkyawan ‘ya’yan itace ne ga masu fama da gyatsa ta dalilin gyambon ciki, olsa. Yana isasshen fiber mai narkewa kuma yana taka muhimmiyar rawa wajen haɓaka motsin hanji lafiya da sauƙi na hanyar abinci a cikin sashin hanji. Zai iya yin tasiri idan aka jika shi cikin ruwa da dare sai a sha da safe.