Lafiya

Muhimman Amfanin Ganyen Zobo 2 Ga Lafiya

Ganyen Zobo, wanda ake kira Hibiscus sabdariffa ko Roselle, sanannen tsiro ne na Najeriya wanda ke da fa’idodin kiwon lafiya da yawa.  Ya bazu zuwa yankuna daban-daban na duniya kuma ana amfani da shi don babban fa’idarsa.  Wannan tsire-tsire mai girma yana ba da fa’idodi iri-iri, daga rage hawan jini zuwa inganta narkewar abinci da hangen nesa na ido.

1. Yana rage Hawan Jini:
Ɗaya daga cikin sanannun fa’idodin ganyen Zobo (Hibiscus sabdariffa) shine ikonsa na rage hawan jini, musamman a cikin manya masu fama da hauhawar jini.  Bayanai sun nuna cewa ganyen Zobo na kariya daga cututtukan zuciya da kuma kula da hawan jini.

Ga mutanen da ke da alaƙar dangi na hauhawar jini ko cututtukan zuciya, shan wannan nau’in ganye na gargajiya na iya zama da fa’ida don yana taimakawa kula da lafiyar zuciya.

Saboda haka, shine mafi kyawun zaɓi a gare su.  Shan ɗan gajeren lokaci da rana don shan gilashin zobo ruwan ‘ya’yan itace wanda ke kiyaye lafiyar zuciyarka zai iya taimakawa wajen rage yawan damuwa da kuma inganta lafiyarka gaba ɗaya.

Shan abin sha na Zobo yau da kullun na iya yin babban bambanci a cikin ji da kuma fa’ida sosai ga lafiyar jiki da ta hankali.

Yi amfani na ɗan lokaci a cikin kanku kowace rana na iya zama kamar maras muhimmanci, amma yana iya yin babban bambanci a cikin dogon lokaci. Wannan ɗabi’a mai sauƙi na aiwatar da ganyayen gargajiya yadda ya kamata na yaƙar damuwa da haɓaka lafiyar kwakwalwar ku da ta jiki.

Yadda Yake Aiki

Ganyen Zobo (Hibiscus sabdariffa) yana ƙunshe da abubuwan hana enzyme mai ƙarfi wanda ke toshe samar da amylase, wani enzyme da ke cikin rushewar hadadden sukari da sitaci.  Ta hanyar hana amylase, ganyen Zobo na iya rage matakan sukari na jini yadda ya kamata kuma, bi da bi, rage hawan jini.

Bugu da ƙari, ganyen Roselle da ake amfani da su wajen yin abubuwan sha na Zobo suna da wadata a cikin mahaɗan antihypertensive waɗanda ke taimakawa daidaita matakan sukari na jini, yana ƙara ba da gudummawa ga rage hawan jini.

Nazarin Tallafawa Wannan Fa’ida

Yawancin bincike sun tabbatar da tasirin rage hawan jini na ganyen Zobo.  Misali, wani mai bincike ya nuna cewa yawan shan abubuwan sha na Zobo na yau da kullun ya haifar da raguwar hauhawar jini a tsakanin mahalarta masu fama da hauhawar jini da hauhawar jini.

Kariyar Hanta

Ganyen Zobo na dauke da sinadarin ‘Antioxidants’ wanda zai taimaka wajen kare hanta daga cututtuka da lalacewa.  Antioxidants suna da amfani ga lafiyar jikinmu saboda suna iya yaƙar radicals kyauta waɗanda zasu iya haifar da lalacewar salula, kumburi, da cututtuka daban-daban.

Antioxidants na iya taimakawa kare ƙwayoyin mu ta hanyar iyakance ayyukan radicals kyauta kuma ta haka ne hana lalacewar salula, kumburi, har ma da wasu yanayi.  Ta hanyar lalata waɗannan radicals na kyauta, ganyen Zobo na iya tallafawa lafiyar hanta da aiki yadda ya kamata.

Yadda Yake Aiki

Ganyen Zobo ya ƙunshi mahadi masu kare hanta da ake kira flavonoids, waɗanda ke nuna haɓakar samar da enzymes masu lalata magunguna da rage lalacewar hanta da hanta mai kitse.

Bugu da ƙari, antioxidants a cikin ganyen Zobo na iya taimakawa kare hanta kwayoyin hanta daga damuwa mai iskar oxygen, muhimmiyar gudummawa ga cututtukan hanta da rashin aiki.

Nazarin Tallafawa Wannan Fa’ida

Nazarin da yawa sun nuna tasirin kare hanta na ganyen Zobo.  Binciken da aka buga a cikin Journal of Ethnopharmacology yayi nazarin tasirin tsantsa Hibiscus akan berayen da aka fallasa su da gubar hanta.  Sakamakon ya nuna cewa zai iya rage yawan lalacewar hanta, wanda ke nuna yiwuwar amfani ga mutanen da ke fama da cutar hanta.