Lafiya

Fa’idodin Yin Jima’i Akai-Akai Ga Mutane Masu Kiba

Ana iya samun gagarumin sauyi a halin kusanci ko jima’i da fa’idar shi don rage kiba da gina tsoka, mai yiyuwa ne kuma a samu sakamakon mafi girma akan lafiyar mutum da walwala.

A halin yanzu ana ɗaukar jima’i a matsayin hanyar motsa jiki, ko kuma kwatankwacin haka, duk da cewa a tarihi jima’i aiki ne na kud-da-kud da ake mayar da hankali ga wata manufa guda, wato ta hayayyafa. Bayan ya faɗi haka, yayin da akwai ƙima da ba za a iya musantawa ba a cikin jima’i da yawancin fa’idodin shi na zahiri ga masu kiba.

A cewar Medicalnewstoday, mutane masu kitse na iya ƙona ƙarin adadin kiyse ta hanyar samun kusanci na yau da kullun. Yin jima’i yana buƙatar kuzari, kuma masana sun ƙiyasta cewa ƙaƙƙarfan jima’i na kusan mintuna 30 na iya ƙone tsakanin adadin kason kitse 100 zuwa 300.

Kusanci na yau da kullun yana inganta lafiyar mu, yana ƙone calories, kuma yana ɗaga yanayin mu. Motsa jiki kadai bazai zama harsashin sihiri don rage nauyi da muke ba shi daraja ba, a cewar wani bincike na baya-bayan nan. Tabbas, ba za ku ƙone adadin kitse da yawa a gado ba kamar yadda za ku yi a cikin motsa jiki mai ƙarfi.

Don cimmawa da kiyaye lafiyayyen nauyi a cikin mutane masu kiba, kusanci yakamata a haɗa shi cikin shirin mu, ko kai mai sha’awar motsa jiki ne ko a’a. Don haka ku shirya don duba bayyane da kuma wasu ƙarin dalilai masu ban mamaki na wannan.

Kuna iya zama ɗaya daga cikin mutanen da ba sa rage kiba ko da bayan saduwa da juna akai-akai. Idan aikin ku na ɗan gajeren lokaci ne ko bai wuce mintuna 30 ba, wannan na iya faruwa. Bugu da ƙari, jima’i na da tasiri. Za a sami ƙarancin walwala idan mijin ki ya fi annashuwa baya.

Bugu da ƙari, ƙauracewa kusanci gaba ɗaya ba zai iya yin tasiri mai kyau ba. Amma kar ka manta da sanya motsa jiki na yau da kullun da daidaita tsarin abinci a cikin ayyukan yau da kullun.